Giải đáp những thắc mắc xung quanh chuyển đổi tên miền

Giải đáp những thắc mắc xung quanh chuyển đổi tên miền

Dưới đây là những câu hỏi thường gặp nhất về việc chuyển đổi chủ sở hữu cũng như thay đổi tên miền. Nếu có khúc mắc về vấn đề này thì bạn nên đón đọc để giải đáp được những vấn đề đó nhé.

—–> mua tên miền giá rẻ tại iNET với chỉ 30k.

quan-ly-ten-mien

Câu hỏi 1. Nếu tôi muốn đổi chủ thể tên miền thì phải làm gì?

Nếu có nhu cầu chuyển đổi chủ thể tên miền bạn có thể liên hệ với nhà quản lý tên miền bạn đang sở hữu. Họ sẽ có trách nhiệm hướng dẫn bạn các thủ tục liên quan đến việc chuyển đổi.

Câu hỏi 2. Tôi được phép đổi tên chủ thể tên miền của mình trong trường hợp nào?

Theo quy định tại khoản 6 Điều 10 Thông tư 24/2015/TT-BTTTT về quản lý và sử dụng tài nguyên Internet, các trường hợp được phép thay đổi tên chủ thể tên miền bao gồm:
Cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp thay đổi tên sang tên mới theo quyết định của cấp có thẩm quyền;
Cá nhân thay đổi họ, tên theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Câu hỏi 3. Thay đổi tên chủ thể tên miền có làm gián đoạn hoạt động của tên miền không?

Việc này không ảnh hưởng gì đến hoạt động tên miền. Bạn có thể yên tâm

Câu hỏi 4. Thay đổi tên chủ thể tên miền có mất phí không?

Nếu như trong hợp đồng của bạn với nhà đăng ký không có điều khoản nào về việc thu phí đổi chủ thể thì bạn sẽ không cần mất phí cho việc này. Pháp luật không quy định cho việc này.

Câu hỏi 5: Tôi có thể thay đổi những thông tin nào của tên miền?

Bạn có thể thay đổi các thông của tên miền như: địa chỉ liên hệ, số điện thoại, địa chỉ thư điện tử đối với các tổ chức. Địa chỉ liên hệ, email, số điện thoại, số giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu đối với cá nhân.

Câu hỏi 6: Để thay đổi thông tin tên miền tôi cần làm thủ tục gì?

Tương tự như việc chuyển đổi chủ sở hữu, bạn chỉ cần liên hệ với nhà đăng ký đang quản lý tên miền của bạn.

Câu hỏi 7: Tôi không muốn hiển thị các thông tin cá nhân: số chứng minh thư, ngày tháng năm sinh, địa chỉ nhà, tôi có thể đăng ký ẩn các thông tin này được không?

Khi đăng ký tên miền “.vn” bạn phải cung cấp đầy đủ các thông tin: họ và tên, năm sinh, địa chỉ thường trú, số điện thoại, địa chỉ email, số CMND/hộ chiếu. Nhưng chỉ có các thông tin về người sở hữu phục vụ cho việc quản lý như tên miền như: ngày đăng ký, ngày hết hạn; tên chủ thể; nhà đăng ký quản lý tên miền; thông tin về máy chủ tên miền chuyển giao mới được public trên mạng. Vì vậy bạn sẽ không cần phải lo việc thông tin cá nhân bị rò rỉ.

Câu hỏi 8: Thay đổi thông tin tên miền có mất phí không?

Tương tư như chuyển chủ sở hữu, pháp luật cũng không quy định về việc mất phí trong thay đổi thông tin.

Câu hỏi 9: Tại sao tôi phải cập nhật thông tin liên hệ cho tên miền?

Để nhằm quản lý được tên miền, theo quy định của nhà nước bạn phải cung cấp đầy đủ các thông tin một cách chính xác. Nếu như phát hiện sai sót trong thông tin được cung cấp thì rất sẽ có thể tên miền sẽ bị thu hồi.

Có thể bạn quan tâm: Chính sách ICANN về việc thay đổi chủ thể .

(Theo vnnic.vn)

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *